ใกล้จะถึงวันสุดท้ายของปี 2016 กันแล้ว เป้าหมายที่ตั้งไว้ปีที่แล้ว 5 อย่างก็ทำสำเร็จไป 3 อย่าง (ถึงอีกสองอย่างจะยังไม่ได้สำเร็จแบบเป็นมือโปรก็เถอะ) เอาล่ะ ก็ถึงเวลาสำหรับเป้าหมายของปี 2017 แล้ว!!
1. ทำความเข้าใจ CSS Flexbox (สักทีเถอะนะ)
![](https://blog.zartre.com/wp-content/uploads/2023/03/1_dpPNIRxmXT38du2Erp4uPQ-1024x1024.webp)
2. เนื่องจากเกรดเทอมแรกเป็นอะไรที่เลวร้ายมาก สองเทอมในปีนี้ก็ขอ 3.7++ ละกัน
![](https://blog.zartre.com/wp-content/uploads/2023/03/1_6dNHMSHYaAf8lCx2zJB6lA-1024x1024.webp)
3. ทุกเดือนต้องมีเงินเหลือเก็บเดือนละ 1,000 บาท
![](https://blog.zartre.com/wp-content/uploads/2023/03/1_A38Aqb7VcobCOlE1hdilWw-1024x1024.webp)
4. ทำโปรเจกต์อะไรก็ได้ที่มีประโยชน์กับชาวโลก (จริงๆ ก็ไม่ต้องสเกลใหญ่ขนาดนั้น)
![](https://blog.zartre.com/wp-content/uploads/2023/03/1_JCIvvCk0I_t1H0NnWlfnig-1024x1024.webp)
5. ขอสักรางวัล
![](https://blog.zartre.com/wp-content/uploads/2023/03/1_GzLumlp7of2ZPJbeoZV9VQ-1024x1024.webp)
ใครที่ยังไม่ได้ตั้งเป้าหมายสำหรับปีใหม่นี้ ขอแนะนำว่าให้ตั้งไว้นะครับ สักสองสามข้อกำลังดี อย่างน้อยเผื่อตอนไหนไม่มีอะไรทำก็จะได้มีเป้าหมายของปีให้ทำครับ พอตอนปลายปี เราก็จะรู้สึกภูมิใจด้วยว่าทำเป้าหมายสำเร็จ (ซึ่งก็ต้องทำให้สำเร็จนะ!)
Leave a Reply